มูลนิธิจำนง รังสิกุล เปิดโผผู้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” รางวัลแรกในวงการโทรทัศน์ไทยแจกเงินมากถึง 2.7 ล้านบาท


นายพยงค์ คชาลัย

          มูลนิธิจำนง รังสิกุลผู้ดำเนินการจัดโครงการ “รางวัลทีวีสีขาว” แถลงข่าวประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง “รางวัลทีวีสีขาว” ในประเภทรายการโทรทัศน์ดีเด่น9 รางวัล และบุคคลากรดีเด่นทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังอีก 9รางวัล  โดยมีเงินรางวัลรวมมากถึง2.7 ล้านบาท  กำหนดจัดงานประกาศผลรางวัลอาทิตย์ที่  2 ธันวาคมนี้ ที่โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์


นายนคร วีระประวัติ

          นายพยงค์ คชาลัย ประธานมูลนิธิจำนงรังสิกุล พร้อมด้วย นายนคร วีระประวัติ รองประธานมูลนิธิจำนงรังสิกุล ในฐานะหัวหน้าโครงการ “รางวัลทีวีสีขาว” ร่วมกันแถลงข่าวประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง“รางวัลทีวีสีขาว” จำนวน 18 รางวัล  โดยนายนคร เปิดเผยว่า “รายการทั้งหมดพิจารณาจากรายการที่ออกอากาศในสถานีโทรทัศน์ดิจิทัล26 ช่อง ซึ่งมีทั้งผลงานที่คณะกรรมการและคณะทำงานฯ เสนอชื่อเข้าพิจารณา  และผลงานที่ผู้ผลิตและสถานโทรทัศน์ฯ ส่งเข้าประกวดแบ่งเป็นประเภทรายการ 227 รายการ และประเภทบุคคล 202 คน จากนั้น คณะกรรมการคัดเลือกได้พิจารณาอย่างละเอียดทุกประเภทรายการและประเภทบุคคลโดยนัดประชุมกันถึง 5 ครั้ง หลังจากกลั่นกรองมาอย่างรอบคอบก็ได้ส่งมอบให้คณะกรรมการตัดสินพิจารณาอย่างละเอียดอีกครั้งก่อนจะประกาศเป็นผู้เข้าชิง และจะประกาศผลรางวัลในวันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคมนี้ ที่โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์”

          ทั้งนี้“รางวัลทีวีสีขาว” มีความโดดเด่นคือการสนับสนุนให้กำลังใจแก่ผู้ผลิตรายการและบุคลากรในวงการโทรทัศน์ระบบดิจิตัลให้เกิดการพัฒนาคุณภาพงานยิ่งๆขึ้นไปด้วยการมอบเงินรางวัลให้ด้วย โดยแบ่งเป็นประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ  200,000 บาท และประเภทบุคคลดีเด่น9 รางวัลๆ ละ 100,000 บาท รวมเงินรางวัลทั้งสิ้น2,700,000 บาท

สำหรับ รายชื่อรายการที่ได้รับการพิจารณา ให้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่

     1. รายการข่าวดีเด่นประกอบด้วย รายการ”ข่าวค่ำไทยพีบีเอส”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ”ทีเอ็นเอ็นข่าวค่ำ” จากสถานีทีเอ็นเอ็น 24, รายการ”ไทยรัฐนิวส์โชว์”จากสถานีไทยรัฐทีวี, รายการ “สนามข่าว 7 สี”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ”เรื่องเด่นเย็นนี้”จากสถานีช่อง 3 เอชดี

     2.รายการสารคดีดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “FullFrame ช่างภาพสุดขั้ว” จากสถานี นาว 26, รายการ “กบนอกกะลา”        จากสถานี เอ็มคอต เอชดี, รายการ “พื้นที่ชีวิต”  จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “รอบโลก by กรุณา บัวคำศรี” จากสถานีพีพีทีวี 36, รายการ “ลุยไม่รู้โรยสูงวัยดี๊ดี” จากสถานีไทยพีบีเอส,

     3.รายการกีฬาสร้างสรรค์ดีเด่น ประกอบด้วย รายการ”มวยไทย Real Hero” จากสถานีอัมรินทร์ 34     เอชดี, รายการ “มวยไทยเจ็ดสี” จากสถานีช่อง 7เอชดี,  รายการ “ศึกมวยไทย 3 ยก” จากสถานีไทยรัฐทีวี,รายการ      “ศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ”จากสถานีไทยพีบีเอส,รายการ “เสน่ห์กีฬา” จากสถานีช่อง 3 เอชดี

     4. รายการสำหรับเด็กดีเด่นประกอบด้วย รายการ “Super 10” จากสถานีเวิร์คพอยท์23, รายการ  “เจ้าขุนทองตีกลองประชุม”จากสถานีช่อง7 เอชดี, รายการ “ท้าให้อ่าน เล่มโปรด” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “บ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สอนศิลป์”จากสถานีไทยพีบีเอส

     5.รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “กระจกหกด้าน”จากสถานีช่อง7 เอชดี, รายการ “คุณพระช่วย”จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ “ศิษย์มีครู”จากสถานีไทยพีบีเอส,รายการ “สร้างศิลป์” จากสถานีโทรทัศน์รัฐสภาช่อง 10, รายการ “อาสากล้าดี” จากสถานีเนชั่น22

     6.รายการปกิณกะดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Super60+”จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ “ช่างประจำบ้าน” จากสถานีอัมรินทร์ 34เอชดี, รายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากสถานีพีพีทีวี 36, รายการ”ภัตตาคารบ้านทุ่ง”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “อยู่เป็นลืมป่วย ซีซั่น 4” จากสถานีอัมรินทร์ 34เอชดี

      7. รายการส่งเสริมการศึกษาหรือเทคโนโลยีดีเด่นประกอบด้วย รายการ “ชัวร์ก่อนแชร์”จากสถานีเอ็มคอต เอชดี, รายการ “ชีวิตติด Tech”     จากสถานีไทยพีบีเอส,รายการ “พบหมอศิริราช”      จากสถานีช่อง 7เอชดี, รายการ “รู้เท่ารู้ทัน” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สมรภูมิไอเดีย” จากสถานีช่อง3 เอสดี 28

      8. รายการละครสร้างสรรค์ดีเด่นประกอบด้วย รายการละครเรื่อง “MyHero วีรบุรุษสุดที่รัก ตอนมาตุภูมิแห่งหัวใจ”จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง”ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง“ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู,  รายการละครเรื่อง“หลวงตามหาชน” จากสถานีช่อง 3 เอชดี

     9.รายการละครดีเด่น ประกอบด้วย รายการละครเรื่อง “กาหลมหรทึก” จากสถานีช่องวัน31, รายการละครเรื่อง “น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง“บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง7 เอชดี, รายการละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี

ส่วนรายชื่อบุคคลที่ได้รับการพิจารณา ให้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภท บุคคลดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่

     1. ผู้ดำเนินรายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย กิตติ สิงหาปัด จากสถานีช่อง 3 เอชดี, เขมสรณ์หนูขาว จากสถานีไทยรัฐทีวี, ชนิตร์นันทน์ ปุณณะนิธิ จากสถานีทีเอ็นเอ็น 24, บัญชา ชุมชัยเวทย์ จากสถานีช่อง 3 เอชดี,ภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์จากสถานีไทยรัฐทีวี

     2.ทีมรายงานข่าวดีเด่น ประกอบด้วย ทีมข่าวไทยรัฐทีวี จากสถานีไทยรัฐทีวี๙, ทีมข่าว3 มิติ จากสถานีช่อง 3  เอชดี, ทีมข่าวพีพีทีวี  จากสถานีพีพีทีวี, ทีมข่าวเวิร์คพอยท์ทีวี จากสถานีเวิร์คพอยท์23, ทีมข่าวไทยพีบีเอส จากสถานีไทยพีบีเอส

     3. พิธีกรดีเด่น ประกอบด้วย เผ่าทองทองเจือ จากรายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากสถานีพีพีทีวี  มาโนชพุฒตาล จากรายการ”สามัญชนคนไทย” จากสถานีไทยพีบีเอส, วรรณสิงห์ ประเสริฐกุลจากรายการ “พื้นที่ชีวิต” จากสถานีไทยพีบีเอส, สัญญา คุณากร จากรายการ “เจาะใจ” จากสถานีเอ็มคอตเอชดี, สุวิกรม อัมระนันทน์ จากรายการ “เปอร์สเปคทีพ” จากสถานีเอ็มคอต เอชดี

     4.ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ประกอบด้วย “กู๊ดโฮป” จากละครเรื่อง“ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศัลยา สุขะนิวัตติ์ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส”จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศิริลักษณ์ ศรีสุคนธ์ จากละครเรื่อง             “กาหลมหรทึก” จากสถานีช่องวัน 31, อภิวัฒน์เล่าสกุล จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากสถานีช่อง 7 เอชดี,        “เอกลิขิต” จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี

     5. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น ประกอบด้วย กิตติศักดิ์ ชีวาสัจจาสกุล จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี, เชิดพงษ์ เหล่ายนตร์ จากละครชุด “แม่ผู้สร้างตอนสายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากสถานีไทยพีบีเอส, ภวัต ภนังคศิริ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส”จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล จากละครเรื่อง”ศรีอโยธยา”  จากสถานีช่องทรูโฟร์ยู, อัษฎาวุธ เหลืองสุนทรจากละครเรื่อง”ข้ามสีทันดร”จากสถานีช่อง 3 เอชดี

     6. นักแสดงสมทบหญิงดีเด่น ประกอบด้วย จรรยา ธนาสว่างกุล จากละครชุด “แม่ผู้สร้าง ตอนสายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากสถานีไทยพีบีเอส, ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ทาริกา ธิดาทิตย์ จากละครเรื่อง “ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง3 เอชดี, พรชดา เครือคช จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, สินจัยเปล่งพานิช จากละครเรื่อง”ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, อำภา ภูษิต จากละครเรื่อง“บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี

      7. นักแสดงสมทบชายดีเด่นประกอบด้วย นพชัย ชัยนาม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, พชร   จิราธิวัฒน์ จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร”จากสถานีช่อง 3 เอชดี, สรพงษ์ ชาตรี จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7เอชดี, สะอาด เปี่ยมพงศ์สานต์ จากละครเรื่อง”ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, หลุยส์สก๊อต จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, อเล็กซ์ เรนเดลจากละครเรื่อง “คมแฝก” จากสถานีช่อง 3 เอชดี,

     8. นักแสดงนำหญิงดีเด่น ประกอบด้วย เขมนิจ จามิกรณ์ จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา”จากสถานีทรูโฟร์ยู, ณัฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ฝนทิพย์ วัชรตระกูล จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, โฟกัส จิระกุล จากละครชุด “ฤดูกาลแห่งรัก ตอนฝน” จากสถานีไทยพีบีเอสเมลดา สุศรี จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, ราณี แคมเปญจากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี

     9. นักแสดงนำชายดีเด่น ประกอบด้วย จิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี ณเดช คุกิมิยะ จากละครเรื่อง “ลิขิตรัก”  จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ธนวรรธน์ วรรธนะภูติจากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง3 เอชดี, ศุกลวัฒน์ คณารศ จากละครเรื่อง “สัมปทานหัวใจ” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, อนันดาเอเวอริ่งแฮม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, ภาคิน  คำวิลัยศักดิ์จากละครเรื่อง “วายุเทพยุทธ์” จากสถานีช่อง ONE31

          งานประกาศผลรางวัลทีวีสีขาวจะจัดขึ้นใน วันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคม 2561เวลา 16.00 – 18.00 น.           ณ โรงละครอักษราคิง เพาเวอร์ ซ.รางน้ำ และจะนำเทปบันทึกภาพออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ ช่อง 7 HD ในเวลา 22.30 น. ในวันเดียวกัน โดยได้เชิญศิลปินแห่งชาติหลายท่านพร้อมด้วยบุคคลที่มีบทบาทเป็นดาวเด่นบนจอทีวีจากอดีตจนถึงปัจจุบันมาร่วมประกาศผลและมอบรางวัลบนเวที

        ศิลปินแห่งชาติที่ตอบรับมา ได้แก่ สะอาด เปี่ยมพงษ์สานต์ จากสาขาศิลปะการแสดง ปี 2557, ภัทราวดี        มีชูธน สาขาศิลปะการแสดง ปี 2557,  ชมัยภร แสงกระจ่าง บางคมบาง สาขาวรรณศิลป์ ปี 2557, คเณศ (รอง)     เค้ามูลดคี สาขาศิลปะการแสดงปี 2557 และยุทธนา มุกดาสนิท สาขาศิลปะการแสดง ปี 2557

        ส่วนบุคคลที่เคยเป็นดาวเด่นบนจอทีวีในอดีต อาทิ อารีย์ นักดนตรี, นฤพนธ์ ดุริยพันธ์, กนกวรรณ ด่านอุดมพิศาล อัครเศรณี, กรรณิการ์ ธรรมเกสร, ดำรง พุฒตาล, พลตรีประพาส  ศกุณตนาค, ประภัทร์ ศรลัมพ์,  สำหรับงานนี้ ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล ผู้ทำให้ข่าวโทรทัศน์เป็นที่สนใจของผู้ชมในอดีตมาพร้อมกับทีมผู้สื่อข่าวซึ่งเป็นที่รู้จักกันดี ยุพา เพชรฤทธิ์ กับ ฤดีมาส ปางพุฒิพงศ์ ร่วมกันประกาศรางวัลข่าวโทรทัศน์ของงานนี้ด้วย

       ทั้งนี้ภายในงาน มีคณะกรรมการ  อาทิ ดำรง พุฒตาล,นันทวัน เมฆใหญ่  สุวรรณปิยะศิริ,  ดร.ประภาส  นวลเนตร, ยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร, อารีย์ ป้องสีดา, อัจฉรา บุนนาค นววงศ์ มาร่วมงาน และ ดารานักแสดง ผู้จัดละคร อาทิ นพพลโกมารชุน, กวาง เดอะสตาร์ – ธัญญรัศม์ ไตรสุทธิวงษ์, ปอม – ภาสกร เครือโสภณจากละครประกาศิตกามเทพ, เอิร์ธ-วิศววิท วงษ์วรรณลภย์ จากละครบุพเพสันนิวาส, บีม-ปภังกร ฤกษ์เฉลิมพจน์จากละครน้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์  ปัทมาปานทอง  กษมา นิสสัยพันธุ์  สมมาตร ไพรหิรัญ   ให้เกียรติมาร่วมงานแถลงข่าว  และ ประภัทร์ ศรลัมพ์ เป็นพิธีกรดำเนินรายการ

        ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.whitetvaward.com หรือเฟสบุ๊กwww.facebook.com/ WhiteTvAward

Share Button