web analytics

มูลนิธิจำนง รังสิกุล ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง “ทีวีสีขาว ครั้งที่ 2” พร้อมอัดฉีด 3 ล้าน

มูลนิธิจำนง รังสิกุล ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง “ทีวีสีขาว ครั้งที่ 2” พร้อมอัดฉีด 3 ล้าน

มูลนิธิจำนง รังสิกุล ด้วยการสนับสนุนจากกองทุนวิจัยและพัฒนา กิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคม เพื่อประโยชน์สาธารณะ (กทปส.) ผู้ดำเนินการจัดทำ “รางวัลทีวีสีขาว” งานประกาศเกียรติคุณแก่เจ้าของผลงานทางสถานีโทรทัศน์ที่มีคุณภาพในสาขาต่างๆ จากการตัดสินของคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิระดับนักวิชาการและนักสื่อสารมวลชน เพื่อส่งเสริมและเป็นกำลังใจให้แก่ผู้เกี่ยวข้องในสายงานโทรทัศน์ ได้ผลิตรายการที่เป็นประโยชน์ต่อผู้ชม สังคม และ วงการโทรทัศน์ไทย  การันตีว่า
ทุกรางวัลจะถูกตัดสินอย่างบริสุทธิ์ ยุติธรรม ย้ำชัด ทีวีสีขาว “ไม่ให้ซื้อ ไม่มีขาย ไม่ได้ล็อค รู้ผลวันชิง” แบบReal Time  พร้อมประกาศอัดฉีดรางวัล “ดอกไพล” สัญลักษณ์ทีวีสีขาว ด้วยเงินรางวัลมูลค่ารวม 3,000,000 บาท (สามล้านบาท) ถือเป็นครั้งแรกในวงการโทรทัศน์ไทยที่ผู้ดำเนินงานมอบให้ทั้งรางวัลเกียรติยศและเงินสนับสนุนกำลังใจ

งานแถลงข่าวและประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล ทีวีสีขาว ครั้งที่ 2 จัดขึ้น ณ ห้องโคลีเซี่ยม ชั้น 6 โรงแรมแบงค็อกมิดทาวน์ ถ.พระราม 6 โดยได้รับเกียรติจากตัวแทนนักแสดงจากละคร เรื่อง บาปอยุติธรรม ทางช่อง 3 คุณจีน่า ญีนา ซาลาส และ คุณโยเกิร์ต ณัฐฐชาช์ บุญประชม ร่วมงาน

คุณประภัทร์ ศรลัมพ์ รับหน้าที่พิธีกรกล่าวเชิญ คุณพยงค์ คชาลัย ประธานมูลนิธิ จำนง รังสิกุล กล่าวถึงการดำเนินโครงการทีวีสีขาว โดยพิจารณาผลงานที่ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ดิจิทัลที่ได้รับใบอนุญาตจากคณะกรรมการกิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และ กิจการโทรคมนาคม (กสทช.) เป็นผลงานที่ออกอากาศระหว่างวันที่ 16 ตุลาคม 2561 ถึง 15 พฤศจิกายน 2563 พร้อมแถลงวันจัดงานประกาศผลที่จะมีขึ้นในวันที่ 18 เมษายน 2564 นี้ หลังจากเลื่อนงานออกไปถึง 2 ครั้ง จากสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด 19 ที่ผ่านมา ทางด้าน คุณนคร วีระประวัติ รองประธานมูลนิธิฯ และหัวหน้าโครงการ “รางวัลทีวีสีขาว” กล่าวถึงการดำเนินงานครั้งที่ 2 พร้อมขอความร่วมมือผู้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงเดินทางมาร่วมรับรางวัลด้วยตัวเอง ก่อนจะประกาศรายชื่อผู้ได้รับการพิจารณาเข้าชิงรางวัลทั้ง 2 ประเภทดังต่อไปนี้   

รางวัลประเภทรายการดีเด่น จำนวน 10 รางวัล รางวัลละ 200,000 บาท มีผู้เข้าชิงดังต่อไปนี้

1.รายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย รายการ TNN ภาคค่ำ ช่อง TNN 16 รายการ ข่าวค่ำ มิติใหม่ทั่วไทย ช่อง Thai PBS รายการ เข้มข่าวค่ำ ช่อง พีพีทีวี (PPTV) รายการ เช้านี้ที่หมอชิต ช่อง 7 HD รายการ ฟังชัดๆ ถนอมจัดให้ ช่อง NBT

 2.รายการสารคดีดีเด่น  รายการ คนค้นฅน ช่อง MCOT HD รายการ คนชายขอบ ช่อง Thai PBS รายการ สารคดีถ้ำหลวง ช่อง  Thai PBS รายการ สารตั้งต้น ช่อง  พีพีทีวี (PPTV) รายการ อสท on TV ช่อง  MCOT HD

3.รายการกีฬาสร้างสรรค์ดีเด่น ประกอบด้วย รายการ THAI FIGHT ช่อง  8  รายการ The Last Ticket ศึกวอลเล่ย์บอลหญิง Road to Tokyo 2020 ช่อง AmarinTV HD รายการ ปั่นในบ้าน ต้านโควิด ช่อง Thai PBS รายการ มวยไทย 7 สี ช่อง 7 HD รายการ ศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ ช่อง Thai PBS

4.รายการสำหรับเด็กและเยาวชนดีเด่น ประกอบด้วย รายการ Kid Rangers ,รายการ SUPER 10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว ,รายการ เก่งจริงชิงค่าเทอม , รายการ บ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย ,รายการ หม้อข้าวหม้อแกง

 5.รายการสำหรับครอบครัวดีเด่น ประกอบด้วย รายการ ช่างประจำบ้าน รายการ บ้านและสวน รายการ ปัญญาปันสุข  รายการ ลุยไม่รู้โรย รายการ อยู่เป็นลืมป่วย

6.รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น  ประกอบด้วย รายการ Golden Song เวทีเพลงเพราะ รายการ Tasty Journey วัฒนธรรม ยั่วน้ำลาย รายการ คลายฉงน  รายการ คุณพระช่วย รายการ ไทยศิลป์

7.รายการปกิณกะดีเด่น ประกอบด้วย รายการ SUPER 100 อัจฉริยะเกินร้อย รายการ The Jobs รายการ คนสู้โรค รายการ ชีวิตใครใช้ซะ รายการ ยินดีที่ได้รู้จัก

8.รายการส่งเสริมการศึกษาหรือเทคโนโลยีดีเด่น  ประกอบด้วย รายการ Digital Thailand  รายการ TIC TAC TECH เรื่องไม่เล็กเทคโนโลยี รายการ Win Win WAR Thailand Season 2 รายการ ย้อนรอยการเมือง รายการ เรื่องวิทย์หลังเลนส์

9.รายการส่งเสริมชุมชนดีเด่น  ประกอบด้วย รายการ Come Home บ้านที่กลับมา รายการ คาราวานสำราญใจ รายการ ตามอำเภอจาน รายการ ภัตตาคารบ้านทุ่ง รายการ สามัญชนคนไทย วิถีใหม่ชุมชนไร้เสียง

10.รายการละครดีเด่น  ประกอบด้วย ละคร Tee ใครทีมันส์ ช่อง 3 HD ละคร ทองเอกหมอยาท่าโฉลง ช่อง 3 HD ละคร ปลายจวัก ช่อง Thai PBS ละคร เลือดข้น คนจาง ช่อง  One 31 ละคร ศรีอโยธยา 2 ช่อง True 4 U (ทรูโฟร์ยู)

รางวัลประเภทบุคคลดีเด่น 10 รางวัล รางวัลละ 100,000 บาท มีผู้เข้าชิงดังต่อไปนี้

1.ผู้ดำเนินรายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย ชุติมา พึ่งความสุข จากช่อง MCOT HD,  ถนอม  อ่อนเกตุผล ช่อง NBT,นิรัชญา หมอนทอง ช่อง TNN 16 ,วราวิทย์ ฉิมมณี ช่อง Thai PBS ,ศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ ช่อง 7 HD

2.ทีมรายงานข่าวดีเด่น ประกอบด้วย ทีมข่าว 7HD ,ทีมข่าว Thai PBS ,ทีมข่าว พีพีทีวี ,ทีมข่าวคอลัมน์หมายเลข 7 ,ทีมข่าวเวิร์คพอยท์

3.พิธีกรหญิงดีเด่น ประกอบด้วย กรุณา บัวคำศรี รายการรอบโลก by กรุณา บัวคำศรี ช่อง พีพีทีวี (PPTV HD) , ชื่นจิต เจริญพงศ์ชัย รายการ เป็นเรื่องเป็นข่าว ช่อง พีพีทีวี (PPTV HD) ณัฐธนัญ กุลระพีกร รายการ Tasty Journey วัฒนธรรมยั่วน้ำลาย ช่อง พีพีทีวี (PPTV HD) วัชรินทร์​ เศรษฐกุดั่น รายการ world​ today ช่อง MCOTHD,อรอุมา เกษตรพืชผล รายการ สถานีประชาชน ช่อง Thai PBS

4. พิธีกรชายดีเด่น ประกอบด้วย กิตติ เชี่ยววงค์กุล รายการรู้ไหมใครโสด ช่อง One 31 มาโนช พุฒตาล รายการ สามัญชนคนไทย ช่อง Thai PBS วิวัฒน์ วงศ์ภัทรฐิติ รายการ SUPER 10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว ช่อง เวิร์คพอยท์ ทีวี สัญญา คุณากร รายการ เจาะใจ ช่อง MCOTHD สุวิกรม อัมระนันทน์ รายการ PERSPECTIVE (เปอร์-สเปกทิฟ) ช่อง  MCOTHD

5.ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ประกอบด้วย ณัฐิยา ศิรกรวิไล  / พัฒนะ จิรวงศ์ ละคร TEE ใครทีมันส์ ช่อง  3 HD ปราณ ประมูล ละคร ปลายจวัก ช่อง Thai PBS พัฒน์ บุญนิธิพัฒน์/ทศพร เหรียญทอง/วสุธร ปิยารมย์/ธนีดา หาญทวีวัฒนา/ศิรดา ไตรตรึงษ์ทัศนา ละคร ฉลาดเกมส์โกง ช่อง One31 ยิ่งยศ ปัญญา ละคร กรงกรรม ช่อง 3 HD ศัลยา สุขะนิวัตติ์ ละคร ก่อนอรุณจะรุ่ง ช่อง GMM25

6.ทีมสร้างสรรค์เพลงละครโทรทัศน์ดีเด่น ประกอบด้วย เพลง กลางหัวใจ   เนื้อร้อง ปิติ  ลิ้มเจริญ  ทำนอง/เรียบเรียง หนึ่ง จักรวาล เสาธงยุติธรรม ละคร รักแลกภพ ,เพลง งดงามดังเดิม  เนื้อร้อง สุรพันธ์ ชาญวิชณานันต์ ทำนอง /เรียบเรียง  พงไพร จากละคร ร้อยป่า ,เพลง ฉันยัง  เนื้อร้อง  ณรงวิทย์ เตชะธนะวัฒน์ ทำนอง /เรียบเรียง ปรเมศวร์  เหมือนสนิท ละคร TEEใครทีมันส์ ,เพลง ปลายจวัก เนื้อร้อง จักราวุธ แสวงผล  ทำนอง/เรียบเรียง บรูโน่  บรูญยาโน ละคร ปลายจวัก , เพลง ผิดหรือที่รักเธอ    เนื้อร้อง ณรงวิทย์ เตชะธนะวัฒน์ ทำนอง/เรียบเรียง จักรกฤษณ์  มัฆณาโส จากละคร กรงกรรม

 7.ผู้กำกับการแสดงดีเด่น ประกอบด้วย ชุดาภา  จันทเขตต์ จาก ละคร ละคร ทองเอกหมอยาท่าโฉลง ,ทรงยศ สุขมากอนันต์ จาก ละคร เลือดข้นคนจาง ,ธนากร โปษยานนท์ ละคร กรงกรรม , วินัย ปฐมบูรณ์ ละคร ปลายจวัก เอกสิทธิ์ ตระกูลเกษมสุข ละคร ใบไม้ที่ปลิดปลิว

8.ทีมนักแสดงดีเด่น ประกอบด้วย ทีมนักแสดง TEE ใครทีมันส์ ช่อง 3 HD ทีมนักแสดง กรงกรรม ช่อง 3 HD ทีมนักแสดง ก่อนอรุณจะรุ่ง ช่อง GMM25 ทีมนักแสดง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง ช่อง 3 HD ทีมนักแสดง เลือดข้นคนจาง One หมายเลข 31

9.นักแสดงนำหญิงดีเด่น ประกอบด้วย กมลชนก เขมะโยธิน ละคร ก่อนอรุณจะรุ่ง ,ญีนา ซาลาส ละคร Tee ใครทีมันส์ ,ดาวิกา  โฮร์เน่ ละคร รักฉุดใจนายฉุกเฉิน  My Ambulance ,รัดเกล้า อามระดิษ ละคร ปลายจวัก ใหม่ เจริญปุระ ละคร กรงกรรม

10.นักแสดงนำชายดีเด่น  ประกอบด้วย จิรายุ  ละอองมณี ละคร ด้ายแดง ,ณภัทร เสียงสมบุญ ละคร Tee ใครทีมันส์ ,ธนภพ ลีรัตนขจร ละคร หัวใจศิลา ,มาริโอ  เมาเร่อร์ ละคร ทองเอกหมอยาท่าโฉลง , เศรษฐพงศ์ เพียงพอ ละคร ปลายจวัก

ใคร!จะเป็นที่สุดของรายการ และ บุคคลคุณภาพแห่งวงการโทรทัศน์ไทย ตามไปลุ้นกันในงานประกาศผลรางวัล ทีวีสีขาว ครั้งที่ 2 วันอาทิตย์ที่ 18 เมษายน 2564 ณ โรงละครอักษรา คิงเพาเวอร์ ซอยรางน้ำ ย้ำอีกครั้ง “ทีวีสีขาว “ไม่ให้ซื้อ ไม่มีขาย ไม่ได้ล็อค รู้ผลวันชิง” แบบreal time ถ่ายทอดสดทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 ติดตามรายละเอียดได้ที่ www.whitetvaward.com หรือ เฟสบุ๊ก www.facebook.com/WhiteTvAward

Share Button
admin

admin