‘MD RUN SPIRIT OF SERVIAM’
![‘MD RUN SPIRIT OF SERVIAM’](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2023/08/ภาพบรรยากาศ-Kids-Run-2.jpg)
ชาวมาแตร์เดอีฯ รวมพลังพิชิตภารกิจ ‘เพื่อครู’ ในงานเดิน-วิ่งการกุศล
โรงเรียนมาแตร์เดอีวิทยาลัย สมาคมนักเรียนเก่ามาแตร์เดอีวิทยาลัยในพระบรมราชูปถัมภ์ ร่วมกับ สมาคมผู้ปกครองโรงเรียนมาแตร์เดอีวิทยาลัย ได้จัดกิจกรรมภายใต้ชื่อ MD RUN SPIRIT OF SERVIAM เมื่อวันอาทิตย์ที่ 6 สิงหาคม 2566ที่ผ่านมา สู่เส้นทางสวยงามใจกลางเมือง
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2023/08/คุณนลิน-รุจิรวงศ์-และเพื่อนๆ-1024x681.jpg)
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2023/08/ภาพปล่อยตัววิ่ง-1024x681.jpg)
การจัดงานในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์การจัดงาน เพื่อหารายได้มอบให้แก่ คุณครูอาวุโส โดยรายได้มอบให้มูลนิธิมาแตร์เดอีวิทยาลัย เพื่อกองทุนแด่คุณครูด้วยดวงใจ ซึ่งเป็นโครงการเพื่อคุณครูอาวุโสในการสร้างความมั่นคง ที่จำเป็นสำหรับคุณครูในช่วงหลังวัยเกษียณอายุ เป็นการแสดงออกถึงความกตัญญูกตเวทิตาคุณ แด่คุณครูที่ท่านได้อบรมสั่งสอนนักเรียนมาแตร์ฯ ให้มีความรู้ ควบคู่ไปกับการอบรมให้เรานักเรียนมาแตร์ฯ มีคุณธรรม ศีลธรรม และจริยธรรม ให้มีจิตตารมณ์เซอร์เวียม ในการรับใช้ผู้อื่นและสังคม ตามศักยภาพที่สามารถทำได้ นักเรียนมาแตร์ฯ จะได้รับการอบรมจากรุ่นสู่รุ่น และจากการอบรมนี้จากคุณครู ทำให้โรงเรียนมาแตร์เดอีวิทยาลัย เป็นสถาบันแห่งคุณงามความดี และนักเรียนมาแตร์ฯ เป็นสตรีที่เพียบพร้อม
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2023/08/ภาพบรรยากาศ-Kids-Run-1-1024x680.jpg)
กิจกรรมมีวิ่ง 4 รุ่น ใน 3 ระยะด้วยกัน ได้แก่
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2023/08/ครอบครัว-คุณสมิธและคุณเชน-681x1024.jpg)
1. Super Fun Run วิ่ง ระยะ 11.1 กิโลเมตร วิ่งรอบถนนเพลินจิต ราชดำริ หลังสวน และวิทยุ 3 รอบ
2. Fun Run วิ่งระยะ 3.7 กิโลเมตร วิ่งรอบถนนเพลินจิต ราชดำริ หลังสวน และวิทยุ 1 รอบ
3. Senior Run รุ่นอาวุโส และKids Run นักเรียนรุ่นจิ๋ววิ่งภายในโรงเรียนรอบสนามใหญ่ ในระยะ 200 เมตร
ในปีนี้มีความพิเศษ คือ นักวิ่งมีสิทธิ์ลุ้นรับถ้วยรางวัลต่างๆ 13 รางวัล แบ่งรางวัลตามระยะทาง และเพศ สำหรับนักวิ่ง 11.1 กิโลเมตร จะต้องวิ่ง 3 รอบ และสำหรับนักวิ่ง 3.5 กิโลเมตร จะวิ่ง 1 รอบ โดยที่นักวิ่งต้องวิ่งออกจากจุด start และต้องวิ่งมาจบที่จุด finish
งานนี้ได้รับเกียรติจาก คุณวิบูลย์ ลีรัตนขจร ผู้ปกครองของนักเรียนมาแตร์ฯ รุ่น MD 90 และ 92 และ
คุณธีระ ธัญไพบูลย์ ผู้ปกครองนักเรียนมาแตร์ฯ MD รุ่น 102 ทำหน้าที่เป็นพิธีกรและสร้างบรรยากาศอย่างสนุกสนาน นอกจากนักวิ่งที่สนุกกับการวิ่งแล้วในงานนี้ ยังมีอาหารมากมายบริการฟรีกว่า 40 ซุ้ม ให้ทุกคนได้เลือกอิ่มหนำสำราญ และยังมีดนตรีเพราะๆ จากนักเรียนปัจจุบันอีกด้วย
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2023/08/ภาพบรรยากาศ-Senior-Run-1024x680.jpg)
ภายในงานมีนักเรียนเก่า นักเรียนปัจจุบัน ผู้ปกครอง ครู และครูอวุโส มาร่วมงานกันอย่างอบอุ่น ได้แก่ ศรีชนก วัฒนศิริ, กฤษณา อัมพุช, พฤทธิดา ลีนุตพงษ์, บุญธิดา อมาตยกุล ฯลฯ
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2023/08/คุณวิบูลย์-และ-คุณธีระ-683x1024.jpg)
ซึ่งกิจกรรมและบริการเหล่านี้จะสำเร็จไปไม่ได้เลยนอกจากการสนับสนุนด้วยใจจากสปอนเซอร์หลักของเราอย่าง
● Lactasoy
● Truefit & Hill
● LivWell
● สิงห์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด
● นมตรามะลิ
● บมจ. เมืองไทยประกันชีวิต
● NYE Estate
● Property Perfect
● MD98
● เศรษฐวรรณ กรุ๊ป
● MD101
● Pumpkin Corporation
● คุณมนัสนันท์ ตันวงษ์วาน
● MD94
● MIZUMI
● Foodland Supermarket
● Chase
● น้ำตาล KSL
บริการด้านการพยาบาลจากโรงพยาบาลกรุงเทพฯ