เปิดโครงการ “วาโก้บราเดย์ บราเก่าเราขอ” ปีที่ 13
![เปิดโครงการ “วาโก้บราเดย์ บราเก่าเราขอ” ปีที่ 13](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2024/02/01-1-11.jpg)
“วาโก้” ผลิตบราดี พร้อมรับกำจัดถูกวิธี เพื่อโลกใบนี้ เพื่อทุกคน ในโครงการ “วาโก้บราเดย์ บราเก่าเราขอ” ปีที่ 13 ชุดชั้นในรักษ์โลกที่จริงจังเรื่องสิ่งแวดล้อมทุกกระบวนการ ตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำ
“ภาวะโลกร้อน” สาเหตุหนึ่งคือการกำจัดขยะอย่างผิดวิธี เช่น การเผาในที่โล่งเกิดการปล่อยก๊าซก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ และฝุ่น PM 2.5 หรือแม้แต่การฝังกลับก็ทำให้เกิดก๊าซมีเทน เป็นต้น วาโก้แบรนด์ชุดชั้นในอันดับ 1 ของทุกคน ทุกวัย ใส่ใจและจริงจังต่อปัญหาสิ่งแวดล้อม จึงสานต่อโครงการวาโก้บราเดย์ บราเก่าเราขอ เป็นปีที่ 13 เพราะเชื่อว่าปัญหาสิ่งแวดล้อมจะทุเลาลงได้จากสิ่งเล็กๆ แต่ยิ่งใหญ่ ด้วยการบริจาคชุดชั้นในเก่าทั้งหญิง-ชายทุกแบรนด์กับวาโก้ เพื่อนำไปกำจัดโดยการเผาถูกวิธี เพราะ “บราหรือชุดชั้นใน” วัสดุส่วนใหญ่ทำจากโพลิเมอร์ ส่งผลให้บรา 1 ตัวใช้เวลาย่อยสลายกว่า 400 ปี โดยตั้งเป้ารับบริจาค 210,000 ตัวในปี 2567 ปีที่ 13 ของการก่อตั้งโครงการ
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2024/02/01-2-11-1024x683.jpg)
นางอินทิรา นาคสกุล ผู้อำนวยการฝ่ายการตลาด บริษัท ไทยวาโก้ จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า “วาโก้ยังครองความเป็นผู้นำธุรกิจชุดชั้นในด้วยวิสัยทัศน์ด้านความรับผิดชอบต่อสังคมทุกด้าน โดยเฉพาะด้านสิ่งแวดล้อม ที่ให้ความสำคัญและดูแลในทุกกระบวนการตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำ ทั้งผลิตภัณฑ์วาโก้ทุกชิ้นที่ผ่านกระบวนการผลิตปลอดสารพิษเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ไปจนถึงกระบวนการจัดการกับผลิตภัณฑ์เสื่อมสภาพหรือสิ่งของที่ไม่ใช้แล้วเพื่อนำไปกำจัดอย่างถูกวิธี กับโครงการวาโก้บราเดย์ บราเก่าเราขอ โดยรับชุดชั้นในเก่าหญิง-ชายทุกแบรนด์ สามารถมาบริจาคได้ที่ร้านค้าวาโก้ทั่วประเทศหรือทางไปรษณีย์ ชุดชั้นในที่ได้รับบริจาคทั้งจากร้านค้าและไปรษณีย์ จะนำมารวบรวมใส่ตู้คอนเทนเนอร์ที่วาโก้สำนักงานใหญ่และขนย้ายไปที่ จ.สระบุรี โดยร่วมกับ บริษัท ทีพีไอ โพลีน เพาเวอร์ จำกัด (มหาชน) หรือ TPIPP นำชุดชั้นในเก่าไปกำจัดโดยการเผาอย่างถูกวิธีแบบ Zero Waste (เปลี่ยนขยะให้เป็นศูนย์) แปรเปลี่ยนเป็นพลังงานเชื้อเพลิง ทดแทนการใช้ถ่านหินในการผลิตกระแสไฟฟ้า ลดการใช้ทรัพยากรธรรมชาติ หรือพลังงานจากฟอสซิลต่างๆ ลดผลกระทบการเกิดการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ (Climate Change) หรือลดโลกร้อน (Global Warming) ทั้งยังลดขยะชุมชน และลดฝุ่น PM 2.5
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2024/02/01-5-9-1024x683.jpg)
ในปี 2566 ที่ผ่านมาวาโก้ได้ร่วมกับพันธมิตรมากมายในภารกิจรักษ์โลก อาทิ ไปรษณีย์ไทย บริจาคชุดชั้นในเก่าหญิง-ชายทุกแบรนด์ ส่งฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย ที่ไปรษณีย์ไทยทุกสาขาทั่วประเทศ ตั้งแต่ 1 มิ.ย. – 31 ส.ค. 66 ตั้งกล่องรับบริจาคที่การประปานครหลวง สำนักงานใหญ่และสำนักงานประปา 3 สาขา, สำนักงานเขต กรุงเทพมหานคร, องค์กรสื่อฯ และมหาวิทยาลัยชั้นนำ เป็นต้น ด้วยความร่วมมือเหล่านี้ส่งผลดีต่อโครงการดีเกินคาด เพราะในปี 2556 ตั้งเป้ารับบริจาค 120,000 ตัว แต่ได้รับบริจาคถึง 201,200 ตัวเลยทีเดียว
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2024/02/01-6-6-1024x723.jpg)
ในปี 2567 ตั้งเป้ารับบริจาคไว้ที่ 210,000 ตัว โดยเพิ่มจุดตั้งกล่องรับบริจาคไปยังองค์กร หน่วยงานรวมถึงมหาวิทยาลัยต่างๆ รวมถึงจัดกิจกรรมสุดพิเศษ “Wacoal Braday On Tour” การลงพื้นที่รับบริจาคชุดชั้นในเก่าหรือไม่ใช้แล้วไปยังกลุ่มเป้าหมาย ทั้งกลุ่มนักศึกษาตามมหาวิทยาลัยชั้นนำ รวมถึงออฟฟิศบิลดิ้งเจาะกุล่มคนทำงาน บริจาคชุดชั้นในยังได้ร่วมเล่นเกมส์สนุกๆ รับของรางวัล นอกจากสร้างความบันเทิง ยังสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโครงการ เสริมด้วยการทำ Survey ผ่านทาง Online เพื่อนำผลสำรวจไปปรับปรุงพัฒนาโครงการให้ดียิ่งขึ้น วัตุประสงค์ของกิจกรรมคือ เพิ่มความสะดวกในการบริจาคและเพื่อการสื่อสารที่เข้าถึงกลุ่มเป้าหมายมากขึ้น โดยนำร่องกิจกรรมเฟสแรกเดือนกุมภาพันธ์ถึงพฤษภาคม 67 นี้ ที่แรกวาโก้สำนักงานใหญ่ เพราะต้องการให้พนักงานวาโก้ที่มีเกือบ 3,000 คน ได้มีส่วนร่วมกับองค์กร ในการปลูกฝังจิตสำนึกความรับผิดชอบต่อสังคมและสิ่งแวดล้อม รวมถึงสามารถสื่อสารโครงการให้คนภายนอกได้ทราบอย่างภูมิใจและเข้าใจค่ะ” นางอินทิรา กล่าวทิ้งท้าย
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2024/02/01-7-5-1024x724.jpg)
นับตั้งแต่ก่อตั้งโครงการในปี พ.ศ. 2555-2566 วาโก้ได้มีส่วนช่วยกำจัดบราเสื่อมสภาพไปแล้วจำนวน 921,864 ตัว รวมน้ำหนัก 92,186 กิโลกรัม หรือลดขยะชุมชนไปได้กว่า 92 ตัน ช่วยลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกหรือก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ จากการฝังกลบ และจากการใช้ทดแทนพลังงานถ่านหิน ได้กว่า 461 ตันคาร์บอนไดออกไซด์ เทียบเท่าการปลูกต้นไม้ถึงกว่า 49,934 ต้น
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2024/02/01-4-9-1024x683.jpg)
จากสถิติปี 2567 อ้างอิงจาก populationpyramid.net พบว่าจำนวนผู้หญิงไทยอายุระหว่าง 10-69 ปี มีจำนวนกว่า 29,273,824 คน หากคาดการณ์จำนวนผู้หญิงไทยที่ซื้อชุดชั้นในใหม่ จำนวนปีละ 5-12 ตัวต่อปี คาดว่าจะเกิดการทิ้งชุดชั้นในเก่าที่เสื่อมสภาพคนละ 2 ตัวต่อปี เท่ากับว่าจะเกิดขยะพลาสติกจากชุดชั้นในเก่าเพิ่มขึ้นกว่า 5,855 ตันต่อปี
![](https://www.siamnewsday.com/wp-content/uploads/2024/02/01-3-11-1024x682.jpg)
ร่วมบริจาคชุดชั้นในเก่าทั้งหญิงและชายทุกแบรนด์ ตลอดทั้งปีที่วาโก้ช็อปและเคาน์เตอร์วาโก้ ทุกสาขาทั่วประเทศ หรือทางไปรษณีย์ส่งถึงโครงการวาโก้บราเดย์ บราเก่าเราขอ บริษัท ไทยวาโก้ จำกัด (มหาชน) 132 ซอยเจริญราษฎร์ 7 แขวงบางโคล่ เขตบางคอแหลม กรุงเทพฯ 10120